
 

 

 

 

 
 
 
 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
OFISI YA MAKAMU WA RAIS 

 
 
 
 
 
 
 

HOTUBA YA MHESHIMIWA DKT. PHILIP ISDOR MPANGO, MAKAMU WA 
RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA WAKATI WA KILELE 

CHA MAADHIMISHO YA KIKANDA YA SIKU YA BONDE LA MTO NILE 
UKUMBI WA MLIMANI CITY, DAR ES SALAAM 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

TAREHE 22 FEBRUARI, 2022 



2 

 

Mheshimiwa Eve Bazaiba Musudi, Makamu Waziri Mkuu na Waziri 
wa Mazingira - DRC; 
 

Mheshimiwa Jumaa Hamidu Aweso (Mb), Waziri wa Maji, Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mwenyeji wa Maadhimisho ya Siku ya 
Bonde la Mto Nile 2022;  
 

Mwakilishi wa Waziri wa Rasilimali za Maji na Umwagiliaji, Jamhuri 
ya Sudan Kusini na Mwenyekiti wa Baraza la Mawaziri wa Bonde la 
Mto Nile;  
 

Waheshimiwa Wajumbe wa Baraza la Mawaziri wa Bonde la Mto 
Nile/Wawakilishi wao kutoka Uganda, Sudan, Rwanda, Kenya, 
Ethiopia, Egypt, DRC, Burundi, Sudan Kusini; na Waheshimiwa 
Mawaziri wote mliopo;  
 

Mheshimiwa Amos Makalla, Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam;  
 

Dkt. Peter Mutuku Mathuki, Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki;  
 

Bw. Elias Mpedi Magosi, Katibu Mtendaji wa Jumuiya ya Maendeleo 
ya Nchi za Kusini mwa Afrika;  
 

Mhandisi Sylvester Matemu, Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya 
Bonde la Mto Nile;  
 

Waheshimiwa Naibu Mawaziri, Mwenyekiti wa Jukwaa la Bonde la 
Mto Nile (Nile Basin Discourse Forum); 
 

Mheshimiwa Dkt. Christine Ishengoma, Mwenyekiti wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Kilimo, 
Mifugo na Maji; na Waheshimiwa Wabunge mliopo;  
 
Waheshimiwa Wabunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania; 
 

Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya za Mkoa wa Dar es Salaam; 
 

Makatibu Wakuu na Naibu Makatibu Wakuu mliopo;  
 
Waheshimiwa Mabalozi (wakiongozwa na Balozi wa EU hapa 
Tanzania na USAID); 
 

Wawakilishi wa Mashirika na Taasisi za Kimataifa;  
 
Viongozi wetu wa Dini; 
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Watumishi wa Wizara ya Maji wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na wa Sekretarieti ya Taasisi ya Bonde la Mto Nile;  

 

Wawakilishi wa Wabia wa Maendeleo wa Bonde la Mto Nile; 
Wataalam na Wadau wa Maji wa Kitaifa na Kimataifa;  
 
Mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi Mkoa wa Dar es Salaam - Kate 
Kamba; 
 

Washiriki wote; 
 

Waandishi wa Habari, Wasanii wetu, Brass Band; 
 

Mabibi na Mabwana.  
 

Bonde la Mto Nile Oyee! 
 

 Kwanza, nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa rehema na fadhili 

zake na kutuwezesha kukutana siku hii ya leo. Aidha, kwa niaba ya 

Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania na Watanzania wote, nitumie fursha hii kuwakaribisha hapa 

Tanzania wageni wetu kutoka nje ya nchi, mjisikie mko nyumbani!  
 

Mtakumbuka kuwa, mara ya mwisho kufanya maadhimisho ya Siku ya Mto 

Nile hapa Tanzania, ilikuwa mwaka 2017, ambapo Mheshimiwa Samia Suluhu 

Hassan, wakati huo akiwa Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, ndiye alikuwa mgeni rasmi. Siku ya leo, Mheshimiwa Samia Suluhu 

Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania alitamani sana kujumuika 

nanyi, lakini haikuwezekana kutokana na majukumu mengine ya Kitaifa 

aliyonayo na hivyo amenituma nimwakilishe na ameniagiza niwafikishie 

salamu zake na pia niwashukuru wote kwa kukubali mwaliko wetu  kuja 

kushiriki kwenye kilele cha maadhimisho haya.  
 

Pili, napenda nitumie fursa hii kuishukuru Kamati ya maandalizi ya Kitaifa 

iliyoongozwa na Wizara ya Maji kwa kushirikiana na Sekretarieti ya Taasisi ya 

Bonde la Mto Nile pamoja na Kamati ya Ushauri ya Wataalam wa Nchi 

Wanachama, kwa kufanikisha maadhimisho haya ambayo kwa kweli yamefana 

sana. Hongereni sana!  
 

Ndugu washiriki, nafahamu katika maadhimisho ya mwaka 2017, Mheshimiwa 

Rais alizungumza nanyi kwa lugha ya Kingereza. Lakini leo kwenye 

maadhimisho haya ya 16 nitatoa hotuba yangu katika lugha yetu ya Kiswahili 

ambayo hivi karibuni imeidhinishwa kutumika kama moja ya lugha ya kazi 

katika Umoja wa Afrika. Nina imani kwamba, lugha hii pia itakuja kutumika 
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kama lugha yetu rasmi ya mawasiliano miongoni mwa wadau wote wa Bonde 

la Mto Nile. 
 

Ndugu viongozi, wageni waalikwa, mabibi na mabwana, 
 

Tutakumbuka kuwa, tarehe kama ya leo miaka 23 iliyopita, hapa Dar es 

Salaam ndipo tulizindua Taasisi ya Bonde la Mto Nile. Hivyo tunapoadhimisha 

siku hii ya Bonde la Mto Nile tuna kila sababu ya kujivunia na kujipongeza kwa 

mafanikio tuliyoyapata kutokana na mshikamano wetu katika miaka hiyo yote.  
 

Nimefurahishwa na Kaulimbiu ya maadhimisho  ya mwaka huu ambayo 

inasema “Mto Nile: Urithi Wetu kwa Amani na Ustawi (The Nile: Our 

Heritage for Peace and Prosperity) kwani inaendelea kutukumbusha 

umuhimu wa Mto huu katika kuhamasisha amani na maendeleo katika jamii 

zetu. Mto huu ni urithi wetu na hivyo usimamizi na maendeleo yatokanayo na 

Bonde la Mto Nile na rasilimali zake ni msingi wa amani na ustawi wetu. 
 

Ni dhahiri kuwa kila nchi ina mipango yake ya maendeleo kwa ajili ya 

wananchi wake, hata hivyo pale inapotokea tuna rasilimali za pamoja hatuna 

budi kushirikiana na kukubaliana namna bora ya kufaidika na rasilimali hizo 

bila kusababisha migogoro. Hivyo, tuna jukumu la kukumbushana kila mara 

kuwa sisi ni wamoja na tunawajibu wa kuhakikisha tunailinda na kuitekeleza 

Ajenda yetu ya Umoja wa Afrika (Ajenda 2063: Afrika Tuitakayo) ambayo 

pamoja na mambo mengine inalenga nchi zetu kuwa na amani, ustawi na 

usalama kwa raia wote. 
 

Ndugu viongozi, wageni waalikwa, mabibi na mabwana, 
 

Lengo la maadhimisho ya Siku ya Bonde la Mto Nile ni kuongeza uelewa 

kuhusu Taasisi ya Bonde la Mto Nile. Kupitia maadhimisho haya wananchi 

wanapata nafasi ya kuyafahamu mafanikio tuliyopata hadi sasa na manufaa 

ya ushirikiano wetu katika usimamizi endelevu na uendelezaji wa rasilimali za 

maji katika Bonde la Mto Nile.  Mhandisi Sylvester Matemu ameeleza 

mafanikio hayo vizuri. Aidha, siku hii pia inatoa fursa kwetu sisi Nchi 

Wanachama na marafiki wa Bonde la Mto Nile kujifunza na kusherehekea 

tamaduni zetu. Sambamba na haya yote, nitumie fursa hii pia kuwashukuru 

nakuwahimiza washirika wetu wa maendeleo kuendelea kutuunga mkono na 

kushirikiana nasi kwenye mipango yetu ya kimkakati ambayo itachangia 

kuchochea amani na ustawi wa watu wetu katika Bonde la mto Nile. 
 

Ndugu viongozi, wageni waalikwa, mabibi na mabwana, 
 

Kuundwa kwa Taasisi ya Bonde la Mto Nile ni miongoni mwa mafanikio 

makubwa katika historia ya ushirikiano wetu. Taasisi hii ni muhimu kutokana 
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na ukweli kwamba inaweka misingi ya ushirikiano kwa wadau wote na inatupa 

pia fursa ya kuzijadili changamoto zinazotokana na matumizi ya rasilimali za 

Bonde la Mto Nile na kuzibadili changamoto hizo kuwa fursa kupitia usimamizi 

madhubuti. 
  
Nichukue fursa hii kuipongeza Sekretarieti ya Taasisi ya Bonde la Mto Nile 

kwa kazi nzuri na jitihada wanazozifanya katika kuendelea kuratibu juhudi za 

pamoja za Nchi Wanachama wa Bonde la Mto Nile na  kuhakikisha 

tunaunganishwa na lengo moja la “kufikia maendeleo endelevu ya kijamii 

na kiuchumi kwa kuwa na matumizi ya usawa, na yenye faida kutokana 

na rasilimali za pamoja za maji ya Bonde la Mto Nile” (Achieving 

sustainable Socio-Economic Development through the equitable 

utilization of, and benefit from the common Nile Basin water resources).  

Juhudi zenu hizi ndio kiungo muhimu katika kuleta ushirikiano wenye tija kwa 

Nchi Wanachama. 

 
 

Ndugu viongozi, wageni waalikwa, mabibi na mabwana, 
 

Maji ni rasilimali muhimu katika kila nyanja ya maisha na maendeleo ya 

mwanadamu na taifa kwa ujumla. Hali hii inasababisha mataifa yetu kutaka 

kuwa na uhakika wa upatikanaji wa maji ya kutosha. Kutokana na umuhimu 

wa kipekee wa rasilimali maji, usimamizi wa rasilimali hii ya pamoja (shared 

water resouce) ya maji ya Mto Nile, unahitaji umakini, utashi mkubwa na 

kuaminiana katika kutafuta namna bora ya matumizi yake, ambapo kinyume 

na hilo, tunaweza sababisha migogoro baina yetu.  
 

Katika bara la Afrika, tumeona vita na migogoro kadhaa ikijitokeza kutokana 

na kugombania rasilimali ikiwemo rasilimali maji. Hii imesababisha wengi 

kujiuliza endapo rasilimali hizi ni laana au faida kwa bara letu. Hata hivyo, 

yafaa tukumbuke kwamba kuna mabara mengine ambayo yameweza kutumia 

rasilimali ikijumuisha rasilimali za pamoja kama mito kuwa chanzo cha amani 

na maendeleo! Balozi wa EU ametoa ushuhuda wa jambo hili kule Umoja wa 

Ulaya. Hii ina maana kuwa, ushirikiano kwenye matumizi ya rasilimali za 

pamoja unawezekana. Kwa muktadha huu, niwasihi tuendelee kudumisha na 

kuendeleza umoja wetu kwa kupitia Taasisi hii ya Bonde la Mto Nile. Naamini 

kwa kupitia chombo hiki, tutafanikiwa katika usimamizi, uendelezaji na 

matumizi endelevu ya Mto Nile kwa faida yetu sote. 
 

Ndugu viongozi, wageni waalikwa, mabibi na mabwana, 

Idadi ya watu wanaoishi katika Bonde la Mto Nile imeendelea kuongezeka 

kutoka milioni 238 mwaka 2018 hadi milioni 278 mwaka 2022. Hii ni 

takribani asilimia 10 ya watu wote Barani Afrika. Aidha, zaidi ya watu milioni 



6 

 

300 hutegemea maji ya Mto Nile kwa shughuli mbalimbali za kijamii na 

kiuchumi. Ongezeko hili la idadi ya watu lina maana kuwa, mahitaji ya maji pia 

yanaongezeka. Nafahamu hali hii inaweza kuamsha taharuki katika nchi zetu 

kwa kuogopa kuwa na upungufu wa maji na hivyo kusababisha nchi moja 

kufanya maamuzi yasiyo shirikishi ili kuhakikisha upatikanaji wa maji ya 

kutosha kwa ajili ya wananchi wake. Naomba nichukue nafasi hii kuwasihi 

sana, maamuzi ya kila nchi kibinafsi hayana matokeo ya kudumu. Ni vyema 

zaidi tujadiliane pamoja matumizi bora na endelevu ya maji ya Mto Nile kwa 

faida ya nchi zetu zote. Hii itasaidia kufikia muafaka wa pamoja ambao 

utakuwa endelevu na wenye manufaa kwetu sote.  
 

Ndugu viongozi, wageni waalikwa, mabibi na mabwana, 
 

Bonde la Mto Nile limekuwa tegemeo kubwa kwa nchi zinazounda bonde hilo, 

hususan kwa ajili ya kilimo cha umwagiliaji, uvuvi, ufugaji, 

usafirishaji/biashara, uzalishaji wa umeme na utafiti (tourism). Mto Nile ni 

kitovu cha nchi za NBI. Hata hivyo, baadhi ya shughuli hizo zinaathiri 

mazingira ya Bonde la Mto Nile. Kuongezeka kwa shughuli hizo bila 

kuzingatia uendelevu wa ikolojia pamoja na utupaji hovyo wa taka za 

viwandani, uchimbaji madini na utiririshaji wa maji machafu, umechangia kwa 

kiasi kikubwa kuchafua mazingira ya bonde hili na kuhatarisha uhai wake.   
 

Wengi tunajua kuwa zipo juhudi mbalimbali za uhifadhi mazingira ya Bonde la 

Mto Nile,  pamoja na vyanzo vyote vya maji, ardhi oevu na madakio yake. 

Juhudi hizi ni pamoja na kutoa elimu kwa jamii zinazoishi maeneo 

yanayozunguka  Bonde la Mto Nile. Pamoja na juhudi hizi napenda nitoe rai 

kwa taasisi zetu zenye jukumu la ulinzi na usimamizi wa rasilimali za Bonde la 

Mto Nile , zisimamie kwa nguvu zaidi sera, sheria na taratibu zilizokubaliwa na 

nchi wanachama. Aidha, ni muhimu pia taasisi hizi zifuatilie hali ya ikolojia ya  

Nile na kufanya utafiti ili kuweza kubaini, kudhibiti na kuzuia uchafuzi toka 

kwenye miji na maeneo yanayozunguka Bonde hili la Mto Nile. 
 

Sambamba na hili, tunafahamu dunia nzima inakabiliwa na mabadiliko ya 

tabianchi, ambayo yanaathiri sekta mbalimbali za kiuchumi na maendeleo ya 

Nchi za Bonde la Mto Nile. Hivyo, kuna haja ya nchi zote za Bonde la Mto Nile 

kuwa makini katika kukabiliana na changamoto zinazotokana na mabadiliko 

ya tabianchi ili kuhakikisha  hayaathiri maendeleo ya bonde letu. Ili Bonde la 

mto Nile liendelee kuwa salama, ni muhimu nchi zetu zijidhatiti katika kulinda 

vyanzo vya maji vinavyochangia uhai wa mto huo. 
 

Pamoja na haya yote, naendelea kusisitiza kuwa, ushirikiano ni njia bora zaidi 

katika kusimamia kwa amani rasilimali zetu za maji. Ushirikiano wenye tija na 

kuaminiana ni msingi wa kuanzisha mifumo ya pamoja ya usimamizi ikiwa ni 

pamoja na kuwa na mawasiliano rasmi, kubadilishana takwimu, taarifa na 
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mipango ya usimamizi; kuwa na mipango ya pamoja ya maendeleo na 

utunzaji wa mifumo ya ikolojia na mazingira; na pia kujenga uwezo wa 

wataalamu wetu kwa pamoja katika nyanja mbalimbali za usimamizi wa 

rasilimali za maji. Haya yote ni muhimu katika kuhakikisha tunazitumia fursa 

zitokanazo na Bonde la Mto Nile kwa faida yetu sote huku tukiwa na amani.  
 

Ndugu Viongozi, wageni waalikwa, mabibi na mabwana, 

 

Sisi Nchi Wanachama tunajukumu la kuhakikisha tunafikia malengo yetu ya  

ushirikiano tuliyojiwekea kwa ajili ya maendeleo ya kijamii na kiuchumi kupitia 

rasilimali za maji ya Mto Nile. Tutakumbuka, miaka 20 iliyopita tulianza safari 

ya kuanzisha Kamisheni ya Bonde la Mto Nile kupitia Mkataba wa Ushirikiano 

wa Bonde la Mto Nile uliosainiwa na kuridhiwa na baadhi yetu. Hata hivyo, 

hadi sasa bado hatujafanikiwa kuunda chombo hiki.  
 

Hivyo, nichukue fursa hii kutoa rai kwa Nchi Wanachama kubeba ajenda hii 

kama ajenda kuu katika ushirikiano wetu. Tanzania inaamini kuwa uwepo wa 

Kamisheni itaimarisha juhudi zetu za pamoja katika usimamizi endelevu, 

pamoja na matumizi ya usawa na uendelezaji wa rasilimali za maji ya Bonde 

la Mto Nile. Vilevile, kupitia Kamisheni hiyo, fursa nyingi zitafunguka na 

tutakuwa tumetuma ujumbe kwa ulimwengu na wadau wa Mto Nile kuwa 

tuna nia ya dhati ya kutaka kushirikiana. Kwa muktadha huu, ingependeza 

sana endapo mwaka ujao, 2023 tukiwa tunaadhimisha miaka 17 ya Siku ya 

Bonde la Mto Nile, tutakuwa na Kamisheni ya Bonde la Mto Nile. Tukiamua, 

jambo hili linawezekana!  Kipekee sana, nawasihi kila Nchi Mwanachama wa 

NBI kuweka msukumo wa pekee (i) kutunza vyanzo vya H2O (ii) Kupanda miti 

na (iii) usafi na kuzuia utupaji hovyo wa taka ngumu na majitaka (solidar 

liquid wash)  
 

Ndugu Viongozi, wageni waalikwa, mabibi na mabwana, 
 

Napenda niwakumbushe kuwa, dhima ya ushirikiano wa nchi za Bonde la Mto 

Nile imejengwa katika falsafa ya Mto Mmoja, Watu Wamoja na Dira 

Moja. Umoja wetu unatoa nafasi kwa Nchi Wanachama kuimarisha mfumo 

wa ushirikiano ambao utachochea maendeleo na usimamizi bora wa rasilimali 

za maji ya Bonde la Mto Nile kwa faida ya wote. Hivyo, mafanikio ya nchi 

wanachama wa Bonde la Mto Nile katika nyanja za kiuchumi na kijamii  ni 

mafanikio ya Afrika nzima. Hivyo, ni muhimu kwetu sote kuendelea kuzingatia 

Mkataba wa Ushirikiano wa Bonde la Mto Nile kwa maslahi mapana ya 

kikanda na bara letu kwa ujumla. Umoja ni nguvu na utengano ni 

udhaifu! 
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Ndugu Viongozi, wageni waalikwa, mabibi na mabwana, 
 

Naomba sasa nimalizie hotuba yangu kwa kuwakaribisha kutembelea 

mabanda ya maonesho yaliyopo nje ya ukumbi huu pamoja na maduka 

makubwa yaliyopo ndani ya maeneo haya ya Mlimani City. Vilevile, 

nawakaribisha pia mtembelee soko la vinyago pamoja na bidhaa nyingine za 

utamaduni lililopo Mwenge, takriban kilomita moja kutoka hapa na vivutio 

vingi vya utalii Ngorongoro, Serengeti na Mlima Kilimanjaro. Vilevile kwa 

wageni wetu, nawakaribisha pia mtenge muda mkatembee Visiwa vya 

marashi, Zanzibar ambapo mtapata fursa ya kuonja ukarimu wa watanzania 

na pia kutembelea fukwe zetu maridadi! 
 

Baada ya kusema hayo, nawatakia maadhimisho mema ya 16 ya Siku ya 

Bonde la Mto Nile na kuwatakia safari njema siku mtakaporudi katika maeneo 

yenu ya kazi!  
 

MUNGU IBARIKI AFRIKA 
 

MUNGU ZIBARIKI NCHI WANACHAMA WA BONDE LA MTO NILE 
 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA 


